Thời hạn giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số là bao lâu?

Ngày hỏi:20/09/2021

Doanh nghiệp tôi muốn xin Giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng. Không biết thời hạn của Giấy phép này là bao lâu và phải nộp hồ sơ cho cơ quan nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 12 Nghị định 130/2018/NĐ-CP quy định về thời hạn giấy phép, cụ thể:

      Giấy phép cấp cho tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng có thời hạn 10 năm.

      Bên cạnh đó, tại Điều 11 Nghị định này thì tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng được cung cấp dịch vụ khi đáp ứng các điều kiện sau:

      1. Có giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp.

      2. Có chứng thư số do Tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số quốc gia cấp.

      Như vậy, giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp và có thời hạn 10 năm. Sau khi hết hạn thì đơn vị có thể làm thủ tục xin cấp lại giấy phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn