Thu nhập chịu thuế của nhiều cá nhân cùng kinh doanh

Ngày hỏi:18/11/2010
Trường hợp nhiều người cùng tham gia kinh doanh trong một đăng ký kinh doanh thì thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của mỗi người được xác định như thế nào theo quy định của pháp luật thuế hiện hành?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 5, Điều 10, Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012 có hiệu lực từ ngày 1/7/2013, quy định về các loại thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, theo đó, trường hợp nhiều người cùng tham gia kinh doanh trong một đăng ký kinh doanh thì thu nhập chịu thuế của mỗi người được xác định theo một trong các nguyên tắc sau đây:

      - Tính theo tỷ lệ vốn góp của từng cá nhân ghi trong đăng ký kinh doanh;

      - Tính theo thoả thuận giữa các cá nhân ghi trong đăng ký kinh doanh;

      - Tính bằng số bình quân thu nhập đầu người trong trường hợp đăng ký kinh doanh không xác định tỷ lệ vốn góp hoặc không có thoả thuận về phân chia thu nhập giữa các cá nhân.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thu nhập chịu thuế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn