Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng

Ngày hỏi:18/11/2010
Tháng 9/2013, anh tôi có tặng cho tôi một chiếc xe ô tô hãng TOYOTA , Loại 4-5 chỗ ngồi, 2 bên đã lập hợp đồng tặng cho theo quy định pháp luật, vậy xin hỏi tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Anh sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân, được tính trên phần giá trị tài sản là chiếc ô tô mà anh nhận được từ hợp dồng tặng cho của anh mình. Căn cứ theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 :

      Điều 18. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng

      1. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

      2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế được quy định như sau:

      a) Đối với thu nhập từ thừa kế là thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thừa kế;

      b) Đối với thu nhập từ quà tặng là thời điểm tổ chức, cá nhân tặng cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thu nhập chịu thuế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn