Thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật phải chịu thuế TNCN bao gồm những loại thu nhập nào?

Ngày hỏi:13/03/2019

Thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật phải chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm những loại thu nhập nào? Đây là nội dung thắc mắc Ban biên tập nhận được từ email của chị Xuân Lan (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật phải chịu thuế TNCN bao gồm những loại thu nhập nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 3 Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân thì:

      Thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật, bao gồm:

      - Trúng thưởng xổ số;

      - Trúng thưởng khuyến mại dưới các hình thức;

      - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược; (Điểm này được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 2 Nghị định 12/2015/NĐ-CP)

      - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

      Trên đây là nội dung quy định về các khoản thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 65/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn