Thuế giá trị gia tăng

Ngày hỏi:18/11/2010
Doanh nghiệp chúng tôi kinh doanh và chế biến muối i-ốt đóng gói thành phẩm, hiện nay doanh nghiệp bắt đầu đi vào hoạt động, xin cho tôi hỏi sản phẩm muối mà doanh nghiệp chúng tôi đưa ra thị trường có phải đóng thuế giá trị gia tăng hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định của pháp luật thuế giá trị gia tăng, sản phẩm muối của doanh nghiệp mà ông làm ra thuọc loại được miễn thuế giá trị gia tăng, do đó Doanh nghiệp của ông không phải đóng thuế giá trị gia tăng cho Nhà nước, quy định này được ghi nhận tại khoản 5 Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 như sau:

      “Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

      …4. Sản phẩm muối được sản xuất từ nước biển, muối mỏ tự nhiên, muối tinh, muối i-ốt.”

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn