Thuế suất thuế giá trị gia tăng đối với nông sản thành phẩm

Ngày hỏi:18/11/2010
Công ty tôi buôn bán gạo đã xay xát, lọc bỏ tấm cho thị trường miền Bắc, vậy công ty tôi có phải nộp thuế giá trị gia tăng đối với mặt hàng này không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 3, Luật thuế giá trị gia tăng hiện hành quy định về đối tượng chịu thuế, theo đó: Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.

      Điều 5, Luật này có liệt kê ra các đối tượng không chịu thuế nhưng trong đó không bao gồm các loại sản phẩm trồng trọt thành phẩm, như vậy, sản phẩm trồng trọt thành phẩm vẫn phải chịu thuế giá trị gia tăng.

      Căn cứ theo điều 8, luật này thì thuế suất công ty bạn phải đóng là 10%.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn