Thuế suất từ tiền trúng thưởng là bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/02/2014
Bố tôi mua bia vào dịp tết và được trúng thưởng 100 triệu đồng, khi lĩnh thưởng bố tôi phải nộp thuế bao nhiêu tiền vậy thưa luật sư?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 23 của Luật Thuế Thu nhập cá nhân quy định thuế suất từ trúng thưởng là 10%.
      Điều 26 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân, quy định tổ chức trả thưởng có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của người trúng thưởng trước khi trả thưởng cho cá nhân trúng thưởng.

      Như vậy khoản tiền thuế thu nhập cá nhân mà bố anh/chị phải đóng là 10 triệu đồng. Tổ chức trao giải sẽ trừ đi khoản tiền này là 100 triệu - 10 triệu = 90 triệu.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn