Thuế thu nhập cá nhân khi cho thuê nhà

Ngày hỏi:18/11/2010
Xin hỏi pháp luật quy định về thuế thu nhập cá nhân khi cho thuê nhà như thế nào? cách tính mức thuế phải nộp?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Từ năm 2009, thu nhập từ hoạt động cho thuê nhà phải chịu thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.

      Thuế thu nhập cá nhân: căn cứ Điều 10 Luật Thuế thu nhập cá nhân, với thu nhập từ cho thuê bất động sản (tức là từ hoạt động kinh doanh) cô bạn sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Công thức tính thuế như sau:

      Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế - Giảm trừ gia cảnh

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn