Thuế thu nhập cá nhân khi được em ruột tặng cho nhà đất

Ngày hỏi:21/01/2009
Vợ chồng tôi được người em ruột của vợ cho căn nhà, trên sổ hồng cùng đứng tên hai vợ chồng tôi, vậy chúng tôi có phải đóng thuế thu nhập không? Cơ quan thuế tính thuế thu nhập của người chồng bằng ½ diện tích căn nhà như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Công ty Luật TNHH Đại Việt, 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Trong trường hợp của bạn em vợ bạn đã tặng cho cả chị gái ruột và anh rể bất động sản thuộc sở hữu của mình.

      Theo quy định tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định về các trường hợp được miễn thuế thì giao dịch giữa em vợ và anh rể không được miễn thuế.

      Vì vậy việc cơ quan thuế xác định bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với phần tài sản mà em vợ bạn tặng cho bạn là đúng quy định pháp luật.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tặng cho nhà đất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn