Thuyền viên hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế thì có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Ngày hỏi:20/07/2020

Tôi là một thành viên của một hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế. Như vậy thu nhập của tôi từ công việc này có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không. Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thuyền viên hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế thì có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC được bổ sung bởi Khoản 4 Điều 12 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế:

      - ...

      - Thu nhập từ tiền lương, tiền công của thuyền viên là người Việt Nam nhận được do làm việc cho các hãng tàu nước ngoài hoặc các hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế.

      Như vậy, nếu bạn là thuyển viên của hãng tàu Việt Nam vận chuyển quốc tế thì thu nhập phát sinh từ công việc này của bạn không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn