Tiền đóng bhxh, bhyt có được trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân?

Ngày hỏi:06/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi tính thuế tncn. Thì khoản tiền đóng bhxh, bhyt có được trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiền đóng bhxh, bhyt có được trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 21 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, có quy định:

      Điều 21. Thu nhập tính thuế

      1. Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này.

      => Như vậy, theo quy định trên thì các khoản đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y thế thuộc các khoản được trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tính thuế thu nhập cá nhân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn