Tiền lương 13 triệu đóng thuế thu nhập cá nhân thuế suất 10% đúng không?

Ngày hỏi:07/01/2020

Tôi làm việc lương tính theo sản lượng trung bình mỗi tháng khoảng 7 triệu, nhưng đến tháng 12 này lương sẽ tăng lên tổng là 13 triệu. Công ty áp dụng thuế suất 10% để đóng tiền TNCN. Cho hỏi như vậy có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiền lương 13 triệu đóng thuế thu nhập cá nhân thuế suất 10% đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ tại Khoản 2 Điều 22 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định biểu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau: (Xét bạn không có người phụ thuộc)

      Bậc thuế

      Phần thu nhập tính thuế/năm

      (triệu đồng)

      Phần thu nhập tính thuế/tháng

      (triệu đồng)

      Thuế suất (%)

      1

      Đến 60

      Đến 5

      5

      2

      Trên 60 đến 120

      Trên 5 đến 10

      10

      3

      Trên 120 đến 216

      Trên 10 đến 18

      15

      4

      Trên 216 đến 384

      Trên 18 đến 32

      20

      5

      Trên 384 đến 624

      Trên 32 đến 52

      25

      6

      Trên 624 đến 960

      Trên 52 đến 80

      30

      7

      Trên 960

      Trên 80

      35

      Như vậy số tiền thuế bạn phải đóng là: Thuế TNCN = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

      Mặt khác theo Khoản 5 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 quy định: Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, quỹ hưu trí tự nguyện, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này.

      Thu nhập tính thuế = (Tiền lương + Tiền thưởng - BHXH - giảm trừ gia cảnh)

      Như vậy, nếu thu nhập tính thuế của bạn là từ 5 triệu đến 10 triệu công ty trích 10% (thu nhập tính thuế) là đúng quy định pháp luật.

      Còn nếu bạn có thu nhập tính thuế dưới 5 triệu thì thuế suất bạn đóng là 5% trên thu nhập tính thuế. Vậy nên công ty tính thuế suất bạn phải đóng 10% là trái quy định.

      Lưu ý: Các khoản giảm trừ gia cảnh như sau:

      - Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

      - Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Phần tư vấn thì ok nhưng phần giải đáp thì chung chung quá (người ta muốn biết đúng hay không thì nên trả lời là đúng hoặc sai mà thôi).
    Huynh Vo Duc (6 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn