Tính thuế đối với bưu kiện, bưu phẩm là quà tặng từ nước ngoài

Ngày hỏi:10/01/2012

Bà Lê Thị Tuyết vừa gửi 1 gói bưu phẩm có trọng lượng 9,7 kg từ Hà Lan về Việt Nam, tiền cước bưu điện bà phải trả tại Hà Lan là 58 Euro. Nay, Bưu điện TP. Đà Nẵng tính thuế gói bưu phẩm là hơn 800.000 đồng. Bà Tuyết hỏi, việc tính thuế gói bưu phẩm như vậy có đúng quy định không?

    Nội dung này được Bưu điện TP Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Ngày 26/10/2011, nhân viên Bưu điện thành phố Đà Nẵng trực tiếp kiểm hóa kiện hàng (số CC011726258NL/9,75kg) với sự giám sát của nhân viên Hải Quan thuộc Chi cục Hải Quan TP. Đà Nẵng, kiện hàng gồm 19 mặt hàng.

      Nhân viên Bưu điện Đà Nẵng đã thay mặt khách hàng khai báo, tính thuế kiện hàng trên và làm thủ tục hải quan, đồng thời hải quan thẩm định lại giá và tính thuế theo quy định, trị giá kiện hàng là 234.52 USD, tỷ giá tại thời điểm khai báo là 20.768 VNĐ/USD.

      Theo Nghị định 66/2002/NĐ-CP ngày 1/7/2002, đối với kiện hàng quà biếu, quà tặng có tổng trị giá dưới 1.000.000 đồng thì khách hàng được miễn thuế hoàn toàn. Do kiện hàng của bà Minh có tổng trị giá là 4.870.511 đồng nên sau khi trừ 1.000.000 đồng trong định mức miễn thuế thì số thuế được miễn tương ứng là 207.000 đồng (trong đó: nhập khẩu là: 108.331 đồng, VAT: 99.059 đồng).

      Vì vậy, theo khoản 2, Điều 10 Nghị định nêu trên thì trị giá còn lại phải tính thuế là 3.870.511 đồng, cụ thể bà Minh phải nộp số tiền thuế theo đúng quy định gồm các khoản sau:

      + Tiền thuế nhập khẩu: 419.293 đồng (Thông tư 184/2010/TT-BTC ngày 15/11/2009)

      + Tiền thuế GTGT : 424.945 đồng (Thông tư 184/2010/TT-BTC ngày 15/11/2009)

      + Tiền lệ phí Hải quan: 20.000 đồng (Thông tư 172/2010/TT-BTC ngày 2/11/2010)

      Tổng cộng: 864.238 đồng.

      Bưu gửi trên đã được thông qua và chuyển tiếp Bưu điện tỉnh Quảng Trị theo chuyến thư số 625 ngày 8/11/2011.

      Như vậy, Bưu điện TP. Đà Nẵng khẳng định việc thu tiền thuế nhập khẩu đối với bưu gửi trên là đúng theo quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn