Tổ chức thu, nộp lệ phí

Theo dõi sự thay đổi của Thu, nộp lệ phí
Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào ban biên tập. Tôi có thắc mắc về việc thu, nộp lệ phí mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Khoản thu từ lệ phí được nộp cho ai? Việc thu, nộp lệ phí được quy định như thế nào? Cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thu, nộp lệ phí được quy định tại Điều 13 Luật phí và lệ phí 2015 quy định như sau:

      "Điều 13. Thu, nộp lệ phí

      1. Tổ chức thu lệ phí phải nộp đầy đủ, kịp thời số tiền lệ phí thu được vào ngân sách nhà nước.

      2. Nguồn chi phí trang trải cho việc thu lệ phí do ngân sách nhà nước bố trí trong dự toán của tổ chức thu theo chế độ, định mức chi ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật."

      Như vậy, theo quy định trên thì các khoản thu từ lệ phí phải nộp đầy đủ, kịp thời vào ngân sách nhà nước.

      Trên đây là tư vấn về việc thu, nộp lệ phí. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật phí và lệ phí 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn