Tổ chức thu phí, lệ phí

Theo dõi sự thay đổi của Tổ chức thu phí, lệ phí
Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Cách đây ít tôi có đi công chứng bản sao Sổ hộ khẩu và được yêu cầu phải nộp tiền phí công chứng. Vậy ban biên tập cho tôi hỏi những cơ quan nào được phép thu phí? Việc thu phí phải thực hiện theo văn bản pháp luật nào? Mong ban biên tập tư vấn và chỉ rõ căn cứ pháp lý giúp tôi. Tôi xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức thu phí, lệ phí được Luật phí và lệ phí 2015 quy định cụ thể tại Điều 7 như sau:

      “Điều 7. Tổ chức thu phí, lệ phí

      Tổ chức thu phí, lệ phí bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập và tổ chức được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao cung cấp dịch vụ công, phục vụ công việc quản lý nhà nước được thu phí, lệ phí theo quy định của Luật này.”

      Như vậy, cơ quan thu phí, lệ phí bao gồm: cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập và tổ chức được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao cung cấp dịch vụ công, phục vụ công việc quản lý nhà nước.

      Việc thu phí, lệ phí được thực hiện theo các quy định tại Luật phí và lệ phí 2015.

      Trên đây là tư vấn về tổ chức thu phí, lệ phí. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật phí và lệ phí 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn