Tổng hợp các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính

Ngày hỏi:16/05/2018

Các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quang Anh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn. Cho tôi hỏi, các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn và Khoản 2 Điều 1 Nghị định 49/2016/NĐ-CP thì các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính được quy định cụ thể như sau:

      Các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

      - Chậm báo cáo trong thời hạn dưới 05 ngày làm việc so với yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ công tác bình ổn giá.

      - Chậm báo cáo quy định tại khoản 1 Điều này trong thời hạn từ 05 ngày làm việc đến 10 ngày làm việc.

      - Chậm báo cáo quy định tại Khoản 1 Điều này quá 10 ngày làm việc.

      - Thực hiện không đúng một trong những biện pháp bình ổn giá do cơ quan có thẩm quyền quy định.

      - Không thực hiện một trong những biện pháp bình ổn giá do cơ quan có thẩm quyền quy định.

      - Trích lập; sử dụng; kết chuyển hoặc hạch toán Quỹ bình ổn giá không đúng quy định của pháp luật về giá.

      - Không kết chuyển hoặc trích lập Quỹ bình ổn giá.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt vi phạm hành chính. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 109/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn