Trúng khuyến mại có phải nộp thuế?

Ngày hỏi:23/09/2015

Tôi tham gia chương trình mua hàng có bốc thăm khuyến mại của một doanh nghiệp điện máy. Xin hỏi trong trường hợp trúng thưởng thì có phải nộp thuế?

    Nội dung này được Trang thông tin điện tử Báo Khánh Hòa tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng...


      Theo Điều 15, thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.


      Nếu giải thưởng là tiền mặt thì áp dụng quy định trên, còn nếu giải thưởng là hiện vật thì sẽ quy đổi giá trị thành tiền mặt theo giá thị trường tại thời điểm doanh nghiệp trả thưởng để xác định thu nhập chịu thuế.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Báo Khánh Hòa
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn