Trúng thưởng 9.500.000 có phải đóng thuế không?

Ngày hỏi:11/02/2019

Em cào trúng thưởng được một tivi trị giá 9.500.000 của hãng mì tôm hảo hảo. Vậy em có phải đóng thuế nhận thưởng không ạ? Và nếu phải đóng thì phải đóng bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trúng thưởng 9.500.000 có phải đóng thuế không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi 2014) thì các khoản thu nhập từ trúng thưởng của cá nhân bao gồm các khoản thu nhập sau đây thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định:

      - Trúng thưởng xổ số;

      - Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại;

      - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược;

      - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

      Mặt khác, theo quy định tại Luật Thương mại 200 5 thì hình thức cào thẻ trúng thưởng mà hãng mì Hảo hảo áp dụng được xác định là một hình thức khuyến mại theo quy định của pháp luật.

      Như vậy: Từ các dẫn chứng trên đây thì có thể xác định khoản thu nhập của cá nhân từ trúng thưởng khi cào thẻ trúng thưởng mà hãng mì Hảo hảo áp dụng thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

      Do đó: Đối với trường hợp bạn cào trúng thưởng được một tivi trị giá 9.500.000 đồng của hãng mì tôm hảo hảo thì thuộc thuộc trường hợp phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

      Tuy nhiên, tại Khoản 1 Điều 15 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định:

      "Điều 15. Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng

      1. Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng."

      Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC cũng có quy định:

      "Điều 15. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng

      Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

      1. Thu nhập tính thuế

      Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

      ..."

      Như vậy: Căn cứ quy định trên đây thì có thể xác định thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng là khoản thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được. Đồng nghĩa, trường hợp khoản thu nhập của cá nhân từ trúng thưởng mà dưới 10 triệu đồng thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

      Do đó: Đối với trường hợp bạn cào trúng thưởng được một tivi trị giá 9.500.000 đồng (dưới 10 triệu động) của hãng mì tôm hảo hảo nên không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn