Trúng thưởng bao nhiêu thì phải nộp thuế TNCN?

Ngày hỏi:14/02/2019

Tôi được biết thì khi trúng thưởng thì sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi trúng thưởng bao nhiêu thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Hiền - hien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ pháp lý: Điều 2 và Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư 92/2015/TT-BTC:

      1. Các thu nhập từ trúng thưởng phải đóng thuế thu nhập cá nhân:

      - Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

      - Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.

      - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

      - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

      2. Thu nhập tính thuế

      Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

      Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

      3. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

      4. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

      Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

      5. Cách tính thuế thu nhập cá nhân

      Thuế thu nhập cá nhân phải nộp

      =

      Thu nhập tính thuế

      x

      Thuế suất 10%

      ==> Như vậy, khi trúng thưởng mà giá trị giải thưởng trên 10 triệu đồng thì sẽ phải đóng thuế đối với phần vượt với thuế suất là 10%. Nếu như giải thưởng từ 10 triệu đồng trở xuống thì không phải đóng thuế.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn