Trúng thưởng bao nhiêu trở lên thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Ngày hỏi:24/02/2014
Trúng thưởng từ bao nhiêu tiền trở lên thì mới phải nộp thuế thu nhập cá nhân thưa luật sư?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 15 Luật Thuế Thu nhập cá nhân, thu nhập tính thuế từ trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng:
      1. Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng.
      2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.
      Như vậy, những giải thưởng có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên thì người nhận thưởng phải đóng thuế thu nhập cá nhân.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn