Trúng thưởng có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Ngày hỏi:30/09/2014
Trúng thưởng có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc Hội thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: Trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng tong các trò chơi, cuộc thi có thưởng..”

      Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm cửa hàng trả thu nhập cho bạn.

      Do bạn nhận trúng thưởng là sản phẩm nên để xác định thu nhập chịu thuế cần quy đổi ra đồng Việt Nam theo giá thị trường của sản phẩm đó tại thời điểm cửa hàng trả sản phẩm trúng thưởng cho bạn.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn