Trúng Vietlott phải đóng thuế TNCN?

Ngày hỏi:20/03/2019

Xin cho hỏi những người trúng thưởng vé số Vietlott (không phải vé số truyền thống) có phải đóng thuế thu nhập cá nhân như trúng thưởng vé số truyền thống hay không? Nếu phải đóng thì mức đóng cụ thể là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, Khoản 6 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Khoản 7 Điều 25 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì thu nhập của cá nhân phát sinh từ trúng thưởng phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Thu nhập từ trúng thưởng là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:

      - Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

      - Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.

      - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

      - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì thu nhập của cá nhân phát sinh từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng phải chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác, Theo quy định tại Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập của cá nhân từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất, cụ thể như sau:

      Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = (Thu nhập tính thuế) x (Thuế suất)

      Trong đó:

      - Thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập của cá nhân từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên 01 vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào, cụ thể:

      Thu nhập tính thuế = Số tiền trúng thưởng - 10 triệu đồng.

      - Thuế suất thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

      Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là thời điểm công ty xổ số phát hành trả thưởng cho người trúng thưởng.

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì cá nhân có thu nhập phát sinh từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng lớn hơn 10 triệu đồng thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với phần vượt quá. Trường hợp trúng thưởng xổ số dưới từ 10 triệu đồng trở xuống thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

      Do đó: Trường hợp cá nhân có trúng thưởng vé số Vietlott vẫn phải thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định trên đây.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn