Tự nộp thuế phi nông nghiệp hay có thông báo thuế rồi mới nộp?

Ngày hỏi:26/08/2019

 Doanh nghiệp tự nộp Thuế đất phi nông nghiệp hàng năm hay có thông báo nộp thuế từ cơ quan thuế rồi mới nộp? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự nộp thuế phi nông nghiệp hay có thông báo thuế rồi mới nộp?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 2 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010, có quy định:

      Điều 2. Đối tượng chịu thuế

      1. Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị.

      2. Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp bao gồm: đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất khai thác, chế biến khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm.

      3. Đất phi nông nghiệp quy định tại Điều 3 của Luật này sử dụng vào mục đích kinh doanh.

      => Như vậy, nếu doanh nghiệp bạn sử dụng đất thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì thuộc đối tượng chịu thuế đất phi nông nghiệp.

      Còn về việc nộp thuế được quy định tại Điều 8 của Luật như sau:

      Điều 8. Đăng ký, khai, tính và nộp thuế

      1. Người nộp thuế đăng ký, khai, tính và nộp thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

      2. Người nộp thuế đăng ký, khai, tính và nộp thuế tại cơ quan thuế huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có quyền sử dụng đất.

      Trường hợp ở vùng sâu, vùng xa, điều kiện đi lại khó khăn, người nộp thuế có thể thực hiện việc đăng ký, khai, tính và nộp thuế tại Ủy ban nhân dân xã. Cơ quan thuế tạo điều kiện để người nộp thuế thực hiện nghĩa vụ của mình.

      => Căn cứ các quy định nêu trên thì nếu doanh nghiệp bạn thuộc đối tượng phải nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì doanh nghiệp bạn phải tự thực hiện việc đăng ký khai, tính và nộp thuế tại cơ quan quản lý thuế nơi có quyền sử dụng đất phi nông nghiệp.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT