Tuyển dụng công chức theo hình thức xét tuyển thì có thu phí không?

Ngày hỏi:02/10/2019

Tôi được biết khi thi tuyển công chức sẽ phải nộp lệ phí dựa trên số lượng tuyển dụng của đơn vị. Vậy Ban biên tập cho hỏi: Tuyển dụng công chức theo hình thức xét tuyển thì có thu phí không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Thông tư 228/2016/TT-BTC, có quy định:

      Điều 1. Phạm vi điều chỉnh, đối tượng áp dụng

      1. Thông tư này quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí tuyển dụng, dự thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức.

      Điều 4. Mức thu phí

      Mức thu phí tuyển dụng, dự thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức như sau:

      Đơn vị tính

      Mức thu

      Tuyển dụng

      Đồng/thí sinh/lần

      500.000

      Đồng/thí sinh/lần

      400.000

      Đồng/thí sinh/lần

      300.000

      => Căn cứ theo quy định đã trích dẫn ở trên thì cơ quan đơn vị thực hiện việc tuyển dụng công chức thông qua hình thức xét tuyển thì vẫn thực hiện việc thu phí tuyển dụng. Mức phí cụ thể căn cứ vào nhu cầu tuyển dụng của đơn vị bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn