Vận chuyển hành khách bằng xe buýt không phải chịu thuế giá trị gia tăng

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho tôi hỏi, việc vận chuyển hành khách bằng xe buýt công cộng thì không phải chịu thuế giá trị gia tăng đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 16 Điều 5 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng như sau:

      - Nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước do Nhà nước bán cho người đang thuê.

      - Chuyển quyền sử dụng đất

      -...................................

      - Vận chuyển hành khách công cộng bằng xe buýt, xe điện.

      Như vậy, có thể thấy trường hợp vận chuyển hành khách công cộng bằng xe buýt sẽ không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn