Xác định thu nhập chịu thuế từ nhượng quyền thương mại

Ngày hỏi:18/11/2010
Xác định thu nhập chịu thuế từ nhượng quyền thương mại như thế nào theo quy định của pháp luật hiện hành?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 17,Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012 có hiệu lực từ ngày 1/7/2013 quy định về thu nhập chịu thuế từ nhượng quyền thương mại, theo đó:

      Thu nhập chịu thuế từ nhượng quyền thương mại là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng hợp đồng nhượng quyền thương mại.

      Ví dụ: Ông B có nhượng quyền thương mại cho bà C với số tiền là 200 triệu đồng, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân được xác định như sau:

      Thu nhập chịu thuế = 200 triệu – 10 triệu = 190 triệu đồng.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhượng quyền thương mại
    Thu nhập chịu thuế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn