Xác định thuế TNCN của lao động hợp đồng

Ngày hỏi:13/04/2020

Công ty tôi có thuê (hợp đồng) người cuốc hố bằng máy xúc để trồng rừng như vậy có phải thu thuế thu nhập cá nhân của họ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 1 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

      Hiện nay theo Thông tư 111/2013/TT-BTC một người có thu nhập cao hơn mức giảm trừ gia cảnh thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

      Mức giảm trừ gia cảnh cụ thể như sau:

      - Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

      - Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

      Như vậy: Có thể xác định trường hợp cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công phát sinh trong năm dưới 108 triệu đồng/năm thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Nếu công ty thuê nhân viên - người cuốc hố bằng máy xúc để trồng rừng có thu nhập thấp hơn 108 triệu đồng/năm thì có thể yêu cầu người lao động làm cam kết 02 để không phải khấu trừ thuế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn