Xe của Cảnh sát giao thông có được miễn phí phí sử dụng đường bộ không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Tôi đang thắc mắc là đối với: Xe của Cảnh sát giao thông có được miễn phí phí sử dụng đường bộ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 3 Thông tư 293/2016/TT-BTC quy định miễn phí sử dụng đường bộ đối với các trường hợp sau đây:

      Xe chuyên dùng phục vụ an ninh của các lực lượng công an (Bộ Công an; Công an tỉnh, thành phố; Công an quận, huyện,...) bao gồm:

      Xe ô tô tuần tra kiểm soát giao thông của cảnh sát giao thông có đặc điểm: Trên nóc xe ô tô có đèn xoay và hai bên thân xe ô tô có in dòng chữ: “CẢNH SÁT GIAO THÔNG”.

      Như vậy, đối với xe tuần tra kiểm soát giao thông của cảnh sát giao thông như mô tả nêu trên đặc biệt có in dòng chữ: “CẢNH SÁT GIAO THÔNG” sẽ được miễn loại phí này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn