Xe ô tô tải DongFeng có cần đăng kiểm không?

Ngày hỏi:21/12/2015
Xe ô tô tải DongFeng chỉ chạy trong mỏ đá, không tham gia giao thông đường bộ có phải đi đăng kiểm không?

    Nội dung này được Bộ Giao thông vận tải tư vấn như sau:

    • Theo Điều 53 và khoản 3 Điều 55 của Luật GTĐB năm 2008 chỉ các xe tham gia giao thông đường bộ mới phải thực hiện việc kiểm tra định kỳ về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là kiểm định). Ngoài ra xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ còn có nghĩa vụ nộp phí sử dụng đường bộ theo Thông tư số 133/2014/TT-BTC ngày 11/9/2014 của Bộ Tài chính. Xe ô tô tải tự đổ, nhãn hiệu Dongfeng, số khung LGAT6PD31DC001961, số máy YC6MK375L-T20*MK739D00033 mà bạn hỏi do hoạt động trong phạm vi hẹp không tham gia giao thông đường bộ nên không nhất thiết phải thực hiện kiểm định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ Giao thông vận tải
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn