Xin hỏi về thuế suất GTGT của sản phẩm dầu điều?

Ngày hỏi:12/05/2014
Công ty chúng tôi chế biến nhân hạt điều xuất khẩu và bán nội địa.Trong quá trình chế biến có thu được phế phẩm là vỏ điều và dầu điều. Chúng tôi muốn hỏi thuế suất GTGT của dầu điều là như thế nào?

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính về thuế giá trị gia tăng, quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT.

      Căn cứ Điều 9, Điều 10, Điều 11 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, quy định về thuế suất 0%, 5%, 10%.

      Căn cứ các quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Dầu điều là sản phẩm trồng trọt đã qua chế biến. Do đó thuế suất thuế GTGT áp dụng với mặt hàng này như sau:

      - Nếu xuất khẩu ra nước ngoài: áp dụng thuế suất 0%.

      - Nếu bán nội địa: áp dụng thuế suất 10%.

      Chào bạn!


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn