Xử phạt hành vi phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức được phép phân phối

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức được phép phân phối? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Kim Anh. Tôi đang công tác tại công ty xổ số ở miền Bắc. Tuy nhiên có một số vấn đề phát sinh nên tôi cần sự tư vấn của Ban biên tập, cụ thể là nếu chúng tôi phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức được phép phân phối thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0168***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức được phép phân phối được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 37 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi thực hiện phân phối vé xổ số không đúng phương thức được phép phân phối.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 Điều này.

    Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về những phương thức được phép phân phối và không được phép phân phối vé xổ số (chỉ áp dụng cho loại hình vé xổ số truyền thống; lô tô thủ công; biết kết quả ngay) như sau:

    - Tổ chức phát hành vé xổ số thực hiện phân phối các sản phẩm xổ số theo các phương thức sau: bán trực tiếp cho khách hàng; thông qua hệ thống đại lý xổ số.

    - Tổ chức phát hành vé xổ số không được phân phối qua các kênh: điện thoại (cố định, di động), các thiết bị điện tử, internet và phương tiện viễn thông khác.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên, tổ chức phát hành vé xổ số phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức hoặc phân phối qua các kênh không được phép theo quy định của pháp luật có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, số lợi, lợi nhuận thu được từ việc phân phối vé xổ số truyền thống không đúng quy định đó sẽ phải nộp lại. Công ty của bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi phân phối vé xổ số truyền thống không đúng phương thức được phép phân phối. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn