02 Doanh nghiệp cùng một khu chế xuất có thể đóng ghép chung Container được hay không?

Ngày hỏi:24/08/2019

Công ty tôi là DNCX chuyên sản xuất khung hình mỹ thuật dành cho họa sĩ vẽ và các mặt hàng liên quan đến ngành mỹ thuật. Công ty tôi dự định đóng ghép chung một container hàng hóa với một doanh nghiệp nữa cũng hoạt động trong khu chế xuất cho khách hàng được không? Như vậy thì có được không?

 

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • 02 Doanh nghiệp cùng một khu chế xuất có thể đóng ghép chung Container được hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 1 Luật Hải quan 2014 quy định:

      Điều 4. Giải thích từ ngữ

      Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

      ...

      4. Địa điểm thu gom hàng lẻ là khu vực kho, bãi dùng để thực hiện các hoạt động thu gom, chia, tách hàng hóa của nhiều chủ hàng vận chuyển chung công-te-nơ.

      Như vậy, trường hợp 2 DNCX có nhu cầu muốn ghép chung container để xuất hàng thì mỗi công ty phải thực hiện thủ tục đưa hàng vào địa điểm thu gom hàng lẻ (kho CFS) để ghép chung container. Hồ sơ thủ tục thực hiện theo quy định tại Điều 92 Thông tư 38/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn