Ai có thẩm quyền cấp giấy phép để tổ chức triển lãm, hội chợ xuất bản phẩm?

Ngày hỏi:10/08/2020

Việc tổ chức triển lãm, hội chợ xuất bản phẩm thì ai có thẩm quyền cấp các loại giấy phép. Hiện tại tôi sắp tổ chức hội chợ triển lãm tại TP.HCM. Mong được hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ai có thẩm quyền cấp giấy phép để tổ chức triển lãm, hội chợ xuất bản phẩm?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật xuất bản 2012 quy định về thẩm quyền cấp giấy phép tổ chức triển lãm, hội chợ xuất bản phẩm:

      - Bộ Thông tin và Truyền thông cấp giấy phép cho cơ quan, tổ chức ở trung ương; cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài;

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương; chi nhánh, văn phòng đại diện, đơn vị trực thuộc cơ quan, tổ chức ở trung ương đặt tại địa phương.

      Trên đây là những quy định về thẩm quyền cấp giấy phép để tổ chức triển lãm, hội chợ xuất bản phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn