Ai được quyền tham gia đấu gía tài sản

Ngày hỏi:05/01/2015

Ông Nguyễn Văn A định tham gia đấu giá QSD 03 ô đất tại xã X, UBND huyện H, ông mua hồ sơ đứng tên ông 03 bộ, 01 bộ hồ sơ đứng tên vợ ông (Hai vợ chồng cùng chung Sổ hộ khẩu). Vậy hai vợ chồng ông có được tham gia đấu giá không?

    Nội dung này được Sở tư pháp tỉnh Vĩnh Phúc tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Quy chế đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê (Ban hành kèm theo Quyết định số 216/2005/QĐ-TTg

      Một hộ gia đình chỉ được một cá nhân tham gia đấu giá; một tổ chức chỉ được một đơn vị tham gia đấu giá; có hai (2) doanh nghiệp trở lên thuộc cùng một Tổng công ty thì chỉ được một doanh nghiệp tham gia đấu giá; Tổng công ty với công ty thành viên, công ty mẹ và công ty con, doanh nghiệp liên doanh với một bên góp vốn trong liên doanh thì chỉ được một doanh nghiệp tham gia đấu giá

      Vậy theo quy định nêu trên thì chỉ có một người được tham gia đấu giá hoặc vợ ông, hoặc ông. Lưu ý một mình ông có thể mua nhiều hồ sơ tham gia đấu giá


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ TƯ PHÁP TỈNH VĨNH PHÚC
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn