Bán cà phê take away có phải đăng ký kinh doanh không?

Ngày hỏi:05/04/2019

Tôi dự định bán cafe take away rang xay tại chỗ, lắp đặt một thùng hàng trên xe máy và đi bán dạo. Trường hợp này tôi có phải đăng ký kinh doanh gì không ạ? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi

Ngọc Trường - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bán cà phê take away có phải đăng ký kinh doanh không?
      (ảnh minh họa)
    • Take away coffee là một loại hình cafe mang đi. Tức là khách hàng chỉ cần bỏ tiền đến mua món đồ mình yêu thích là có thể vừa đi vừa thưởng thức mà không cần nhất thiết phải ở lại quán. Ưu điểm chính của mô hình kinh doanh quán cafe này đó chính là sự tiện lợi của khách hàng được để lên hàng đầu. Theo như mô hình cà phê take away của Anh/Chị thì khách hàng chỉ có thể mua và mang đi uống, địa điểm bán cafe không cố định.

      Theo đó, Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định:

      1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

      a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

      b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

      c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

      d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

      đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

      e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

      2. Kinh doanh l­ưu động là các hoạt động thương mại không có địa điểm cố định.

      Như vậy, xe máy bán cà phê của Anh/Chị sẽ thuộc vào trường hợp buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định. Với hình thức này thì cá nhân hoạt động kinh doanh sẽ không phải thực hiện đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. Do đó, khi bán cafe take away trên xe máy Anh/Chị không cần phải đăng ký kinh doanh.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn