Bán đồ ăn nhanh trên xe tải nhẹ thì có cần đăng ký kinh doanh không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Xin hỏi luật sư: Tôi muốn bán thức ăn nhanh trên xe tải nhỏ (dưới 1 tấn) với số lượng 4 xe. vậy khi bán trên vĩa hè có bị phạt không? phải làm gì thì mới đúng luật hiện hành? xin đươc tư vấn, cảm ơn

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bán đồ ăn nhanh trên xe tải nhẹ thì có cần đăng ký kinh doanh không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về hoạt động thương mại một cách thường xuyên độc lập không phải đăng kí kinh doanh thì trong các trường hợp sau, cá nhân hoạt động thương mại sẽ không cần phải đăng kí kinh doanh:

      - Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

      - Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

      - Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn dự định mở dịch vụ bán thức ăn nhanh trên xe tải nhỏ thì đây không thuộc trường hợp phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, bạn cũng có thể đăng ký kinh doanh theo mô hình hộ kinh doanh cho hoạt động này, nếu hoạt động kinh doanh của bạn có sử dụng từ 10 lao động trở lên thì bạn cần phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014.

      Trường hợp nếu bạn muốn bán hàng trên vỉa hè để không vi phạm pháp luật thì bạn chỉ được buôn bán ở những nơi không có các biển báo cấm bán hàng để tránh bị xử phạt theo quy định bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn