Bảo quản xếp dỡ chai chứa LPG trong trạm nạp được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang nghiên cứu để chuẩn bị kinh doanh LPG. Tuy nhiên, tôi chưa rõ cách thức bảo quản, xếp dỡ chai chứa LPG trong trạm nạp như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Tấn Lộc (0982****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề bảo quản, xếp dỡ chai chứa LPG trong trạm nạp được quy định cụ thể tại Điều 16 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng.Theo đó:

      1. Các kho bảo quản của trạm nạp LPG vào chai phải có thiết bị kiểm tra, cảnh báo rò rỉ LPG.

      2. Nơi bảo quản chai chứa LPG phải đảm bảo thông thoáng, không được bảo quản ở những nơi thấp hơn mặt bằng xung quanh, trong hầm chứa, trong tầng ngầm.

      3. Kho chứa chai LPG ngoài trời từ 1000 kg trở lên phải chia thành từng lô nhỏ. Kho chứa chai chưa nạp LPG phải cách kho chứa chai đã nạp LPG ít nhất 03 (ba) m.

      Kho chứa chai LPG trong nhà phải đáp ứng yêu cầu về khối lượng tồn chứa, nơi tồn chứa theo quy định tại mục 5.3 TCVN 6304:1997- Chai chứa khí đốt hóa lỏng. Yêu cầu an toàn trong bảo quản, xếp dỡ và vận chuyển.

      Trên đây là quy định về bảo quản, xếp dỡ chai chứa LPG trong trạm nạp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn