Bên bán giao thừa hàng thì bên mua được quyền nhận hàng mà không phải trả tiền?

Ngày hỏi:17/08/2021

Xin hỏi, 02 hai công ty ký hợp đồng mua bán hàng hóa mà bên bán khi giao có giao thừa hàng thì trường hợp này bên mua có quyền nhận hàng mà không phải trả tiền không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 43 Luật Thương mại 2005 quy định về giao thừa hàng như sau:

      1. Trường hợp bên bán giao thừa hàng thì bên mua có quyền từ chối hoặc chấp nhận số hàng thừa đó.

      2. Trường hợp bên mua chấp nhận số hàng thừa thì phải thanh toán theo giá thoả thuận trong hợp đồng nếu các bên không có thoả thuận khác.

      Như vậy, bên mua có thể mua lại số hàng hóa thừa đó và bắt buộc khi mua phải thanh toán thêm số tiền hàng này. Không mặc nhiên được nhận hàng mà không phải trả tiền.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn