Bên thuê hàng hóa có được rút lại chấp nhận hàng hóa cho thuê không?

Ngày hỏi:04/09/2018

Xin chào Ban biên tập. Xin cho hỏi: Trong trường hợp bên thuê hàng hóa đã được coi là chấp nhận hàng hóa cho thuê theo quy định pháp luật rồi thì có được rút lại chấp nhận đó hay không? Nếu có thì trong các trường hợp nào? Rất mong nhận được phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Luật Thương mại 2005 36/2005/QH11 quy định như sau:

    "1. Bên thuê có thể rút lại chấp nhận đối với một phần hoặc toàn bộ hàng hoá cho thuê nếu sự không phù hợp của hàng hoá cho thuê làm cho bên thuê không đạt được mục đích giao kết hợp đồng và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Bên cho thuê không khắc phục một cách hợp lý theo quy định tại Điều 277 của Luật này;

    b) Bên thuê không phát hiện được sự không phù hợp của hàng hoá xuất phát từ bảo đảm của bên cho thuê.

    2. Việc rút lại chấp nhận phải được thực hiện trong khoảng thời gian hợp lý, nhưng không quá ba tháng, kể từ thời điểm bên thuê chấp nhận hàng hoá."

    ==> Căn cứ quy định đã được trích dẫn trên đây thì trường hợp bên thuê hàng hóa đã được coi là chấp nhận hàng hóa cho thuê theo quy định pháp luật, thì được rút lại chấp nhận đối với một phần hoặc toàn bộ hàng hoá cho thuê nếu sự không phù hợp của hàng hoá cho thuê làm cho bên thuê không đạt được mục đích giao kết hợp đồng và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    - Bên cho thuê không khắc phục, thay thế hàng hoá cho thuê không phù hợp với hợp đồng một cách hợp lý theo quy định.

    - Bên thuê không phát hiện được sự không phù hợp của hàng hoá xuất phát từ bảo đảm của bên cho thuê.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn