Buôn bán hàng giả có bị tước quyền sử dụng giấy phép hay không?

Ngày hỏi:29/12/2020

Cho hỏi: Đối với hình phạt bổ sung trong lĩnh vực buôn bán hàng giả thì có hình phạt của cơ quan có thẩm quyền được tước quyền sử dụng giấy phép hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2a Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Các hình thức xử phạt bổ sung:

      +Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn từ 01 tháng đến 24 tháng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 01 tháng đến 24 tháng;

      + Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (sau đây gọi chung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm).

      Như vậy, đối với lĩnh vực này thì tước quyền sử dụng giấy phép là một hình phạt bổ sung mà cơ quan có thẩm quyền được thực hiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn