Buôn bán thuốc bảo vệ thực vật dưới 2 lít mà nhà nước cấm sử dụng, bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/09/2020

Trường hợp anh họ tôi là ruộng sẵn lấy 2 lít thuốc bảo vệ thực vật về bán. Tuy nhiên bị UBND xã phát hiện là anh tôi bán thuốc bảo vệ thực vật mà nhà nước cấm sử dụng. Như vậy, hành vi của anh họ tên theo quy định mới nhất sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi sản xuất, buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, giao nhận hàng cấm như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm gồm:

      Buôn bán thuốc bảo vệ thực vật mà Nhà nước cấm kinh doanh, cấm lưu hành, cấm sử dụng có số lượng dưới 5 kilôgam hoặc dưới 5 lít;

      Như vậy, trường hợp anh họ bạn bán thuốc bảo vệ thực vật mà nhà nước cấm sử dụng có số lượng dưới 5 lít thì sẽ bị phạt tiền tối đa 3 triệu đồng. Mức phạt này là mức phạt đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt tối đa là 6 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

      Ngoài ra, buộc tiêu hủy tang vật là hàng hóa, vật phẩm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường, văn hóa phẩm có nội dung độc hại đối với hành vi vi phạm và phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn