Các chỉ định không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc

Ngày hỏi:24/12/2018

Chào anh chị, tôi thường xem các chương trình quảng cáo trên ti vi tôi thấy các sản phẩm thuốc giới thiệu về công dụng và chức năng của thuốc rất hiệu quả. tuy nhiên theo tô biết có một số chỉ định không được đưa vào nôi dung quảng cáo thuốc. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì các chỉ định nào không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các chỉ định không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc
      (ảnh minh họa)
    • Tại Luật Quảng cáo 2012 quy định về yêu cầu đối với nội dung quảng cáo như sau:

      - Nội dung quảng cáo phải bảo đảm trung thực, chính xác, rõ ràng, không gây thiệt hại cho người sản xuất, kinh doanh và người tiếp nhận quảng cáo.

      - Chính phủ quy định về yêu cầu đối với nội dung quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt.

      Tại Khoản 7 Điều 126 Nghị định 54/2017/NĐ-CP quy định các chỉ định không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc như sau:

      - Chỉ định điều trị bệnh lao, bệnh phong;

      - Chỉ định điều trị bệnh lây qua đường tình dục;

      - Chỉ định điều trị chứng mất ngủ;

      - Chỉ định mang tính kích dục;

      - Chỉ định điều trị bệnh ung thư, bệnh khối u;

      - Chỉ định điều trị cắt cơn cai nghiện ma túy;

      - Chỉ định điều trị bệnh đái tháo đường hoặc các bệnh rối loạn chuyển hóa tương tự khác;

      - Chỉ định điều trị bệnh viêm gan do vi rút, các bệnh nguy hiểm mới nổi.

      Trên đây là quy định về các các chỉ định không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn