Cần có người học đại học luật làm pháp chế mới được làm dịch vụ đại lý tàu biển?

Ngày hỏi:19/01/2021

Công ty em chuyên cung cấp hàng hóa, nhu yếu phẩm bán cho các tàu biển. Nay đang muốn chuyển qua kinh doanh dịch vụ đại lý tàu biển thì nghe nói công ty phải có bộ phận pháp chế là người học đại học luật đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trước đây, theo Điều 12 Nghị định 160/2016/NĐ-CP thì khi kinh doanh dịch vụ đại lý tàu biển, DN phải đáp ứng điều kiện về tổ chức bộ máy và nhân lực như sau: Có người chuyên trách thực hiện công tác pháp chế đã tốt nghiệp cao đẳng trở lên thuộc chuyên ngành luật.

      Tuy nhiên điều luật này đã được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 3 Nghị định 147/2018/NĐ-CP như sau:

      Điều kiện về nhân viên đại lý: Nhân viên đại lý tàu biển phải là công dân Việt Nam, đã được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp chứng chỉ chuyên môn về đại lý tàu biển theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

      Như vậy, hiện tại DN bạn muốn chuyển qua kinh doanh dịch vụ đại lý tàu biển thì không cần phải có bộ phận pháp chế là người tốt nghiệp đại học luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn