Cho mượn giấy phép kinh doanh có bị phạt?

Ngày hỏi:31/08/2020

Tôi xin được hỏi, bố tôi đang là chủ doanh nghiệp tại công ty TNHH Thành Mai. Mới đây bạn bố tôi hỏi mượn giấy phép kinh doanh. Vậy nếu bố tôi cho mượn giấy phép kinh doanh thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cho mượn giấy phép kinh doanh có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/10/2020) quy định về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh như sau:

      "1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b. Cho thuê, cho mượn, cầm cố, thế chấp, bán, chuyển nhượng giấy phép kinh doanh;"

      Như vậy, nếu bố bạn có hành vi cho mượn giấy phép kinh doanh thì sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định mới nhất.

      Ngoài ra, còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm theo quy định tại Khoản 7 Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn