Cho thuê giấy phép kinh doanh có bị phạt tiền?

Ngày hỏi:29/08/2020

Xin được hỏi, bạn tôi là chủ doanh nghiệp Minh Hòa có cho thuê giấy phép kinh doanh. Vậy hành vi này sẽ bị phạt bao nhiêu tiền theo quy định mới nhất?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh;

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Cho thuê, cho mượn, cầm cố, thế chấp, bán, chuyển nhượng giấy phép kinh doanh;

      Như vậy, đối với trường hợp bạn của bạn cho thuê giấy phép kinh doanh sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định mới nhất.

      Ngoài ra, còn có thể áp dụng hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh từ 01 tháng đến 03 tháng trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm. Đồng thời, buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn