Chủ quán kinh doanh trò chơi điện tử suốt đêm, có bị xử phạt?

Ngày hỏi:30/06/2016

Hiện nay, có một số quán kinh doanh trò chơi điện tử (quán game) ở tổ dân phố nơi tôi sinh sống công khai mở quán suốt đêm. Để thu hút các cháu học sinh, sinh viên quán còn quảng cáo nhiều game mới, máy tốc độ cao…làm cho nhiều cháu mê mẩn chơi các trò chơi điện tử mà quên mất việc học hành, quên thời gian gây ra nhiều hệ lụy nguy hại cho sức khỏe và lối sống của các cháu. Xin hỏi, việc kinh doanh trò chơi điện tử suốt đêm như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?

    • Nghị định số 158/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo(viết gọn là Nghị định số 158/2013/NĐ-CP), tại Điều 16 quy định hành vi vi phạm quy định về điều kiện tổ chức hoạt động văn hóa, kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

      “1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Kinh doanh trò chơi điện tử ở địa điểm cách trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông dưới 200 mét;

      b) Kinh doanh karaoke và vũ trường ở địa điểm cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, cơ quan hành chính nhà nước dưới 200 mét;

      c) Tổ chức kinh doanh trò chơi điện tử sau 10 giờ đêm đến 8 giờ sáng;

      d) Không bảo đảm đủ ánh sáng tại vũ trường và phòng karaoke theo quy định.

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi phát hành vé quá số ghế hoặc quá sức chứa tại nơi tổ chức biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang, thi người đẹp, người mẫu.

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định;

      b) Không bảo đảm quy định về thiết kế cửa vũ trường, phòng karaoke.

      4. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng thiết bị báo động không đúng quy định.

      5. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 4 Điều này.

      6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này”.

      Như vậy, theo quy định này thì chủ quán kinh doanh trò chơi điện tử quá thời gian quy định (sau 10 giờ đêm đến 8 giờ sáng) sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền phạt là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng (quy định tại điểm c khoản 1 Điều 16 Nghị định số 158/2013/NĐ-CP).


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn