Có chứng chỉ hành nghề biên tập viên, chưa hẳn trở thành biên tập viên?

Ngày hỏi:07/08/2020

Muốn trở thành biên tập viên thì cần những tiêu chuẩn nào, theo quy định của pháp luật về xuất bản. Chỉ cần có chứng chỉ hành nghề biên tập viên là được đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có chứng chỉ hành nghề biên tập viên, chưa hẳn trở thành biên tập viên?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật xuất bản 2012 quy định về tiêu chuẩn của biên tập viên như sau:

      - Là công dân Việt Nam; thường trú tại Việt Nam; có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

      - Có trình độ đại học trở lên;

      - Hoàn thành khóa bồi dưỡng kiến thức pháp luật xuất bản, nghiệp vụ biên tập theo quy định của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông;

      - Có chứng chỉ hành nghề biên tập do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp

      Như vậy, muốn trờ thành BTV phải đáp ứng đồng thời tất cả những tiêu chuẩn trên theo quy định của luật xuất bản chứ không riêng gì chứng chỉ hành nghề.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn