Có được giao hàng trước thời hạn đã thỏa thuận không?

Ngày hỏi:11/08/2021

Công ty tôi bên bán hàng, công ty B là bên mua, chúng tôi có ký hợp đồng thỏa thuận về ngày giao hàng. Tuy nhiên, chúng tôi muốn giao trước vài ngày so với thời gian trong hợp đồng thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 38 Luật Thương mại 2005 quy định về giao hàng trước thời hạn đã thỏa thuận như sau:

      Trường hợp bên bán giao hàng trước thời hạn đã thỏa thuận thì bên mua có quyền nhận hoặc không nhận hàng nếu các bên không có thoả thuận khác.

      Như vậy, theo quy định trên thì về nguyên tắc bạn phải thực hiện theo nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng về thời gian giao hàng. Do đó, nếu bạn giao hàng trước thời hạn đã thỏa thuận thì bên B họ có quyền nhận hoặc không nhận hàng nếu cả hai không có thỏa thuận khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn