Có được ký hợp đồng vận chuyển hành khách bằng điện tử không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Công ty kinh doanh vận tải ký hợp đồng vận chuyển hành khách từ Quảng Bình - Sài Gòn thì có được ký hợp đồng điện tử hay không? Nếu có thì khi ký có lưu ý gì không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 15 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định chung về hợp đồng vận chuyển như sau:

      Hợp đồng vận chuyển hành khách, hàng hóa (bằng văn bản giấy hoặc điện tử) là sự thỏa thuận giữa các bên tham gia ký kết hợp đồng; theo đó, đơn vị kinh doanh vận tải thực hiện vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa đến địa điểm đã định theo thỏa thuận, hành khách hoặc người thuê vận tải phải thanh toán cước phí vận chuyển.

      Theo đó thì công ty bạn có thể ký hợp đồng vận chuyển hành khách bằng điện tử.

      Ngoài ra, khi ký hợp đồng điện tử cần lưu ý 1 số vấn đề sau (Khoản 2, Khoản 4 Điều 16 Nghị định 10/2020/NĐ-CP):

      - Đơn vị kinh doanh vận tải sử dụng hợp đồng điện tử:

      + Có giao diện phần mềm cung cấp cho hành khách hoặc người thuê vận tải phải thể hiện đầy đủ các thông tin về tên hoặc biểu trưng (logo), số điện thoại để liên hệ trong trường hợp khẩn cấp của đơn vị kinh doanh vận tải và các nội dung tối thiểu theo quy định tại khoản 2 Điều 15 của Nghị định này;

      + Phải gửi hóa đơn điện tử của chuyến đi đến tài khoản giao kết hợp đồng của hành khách, người thuê vận tải và gửi thông tin hóa đơn điện tử về cơ quan Thuế theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

      + Thực hiện lưu trữ dữ liệu hợp đồng điện tử tối thiểu 03 năm.

      - Người thuê vận tải, hành khách tham gia giao kết hợp đồng điện tử

      + Sử dụng thiết bị để truy cập được giao diện phần mềm có thể hiện toàn bộ nội dung của hợp đồng điện tử;

      + Khi ký kết hợp đồng điện tử với đơn vị kinh doanh vận tải phải tuân thủ theo quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn