Có được phép dán quảng cáo vào mặt sau ô tô?

Ngày hỏi:04/03/2021

Mình có đăng ký chạy grab car nên có mấy thương hiệu có kêu mình dán quảng cáo trên xe. Mình thì không rành nên muốn hỏi, có được phép dán decal quảng cáo mặt sau của xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được phép dán quảng cáo vào mặt sau ô tô?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 32 Luật Quảng cáo 2012 quy định về quảng cáo trên phương tiện giao thông như sau:

      1. Việc quảng cáo trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của Luật này và pháp luật về giao thông.

      2. Không được thể hiện sản phẩm quảng cáo ở mặt trước, mặt sau và trên nóc của phương tiện giao thông. Sản phẩm quảng cáo không được vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của phương tiện giao thông. Việc thể hiện biểu trưng, lô-gô, biểu tượng của chủ phương tiện giao thông hoặc hãng xe trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của pháp luật về giao thông.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì không được thể hiện sản phẩm quảng cáo ở mặt trước, mặt sau và trên nóc của phương tiện giao thông. Do đó, anh không được dán decal quảng cáo ở mặt sau của xe ô tô.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấm quảng cáo
    Công trình quảng cáo
    Dịch vụ quảng cáo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn